สอบถามเกี่ยวกับเรื่องเครื่อง Megadrive ครับ
ThaiRetroGame Webboard
พฤษภาคม 29, 2017, 05:39:20 AM *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวปบอร์ดโพสต์ได้ตามปกติแล้วครับ

หน้าแรก   เวบบอร์ด   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
เกมเก่าเกมแก่แม่เจ้าโว้ย โม้แหลกฟรีสไตล์ Showroom ตลาดนัด Repair Zone
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเกี่ยวกับเรื่องเครื่อง Megadrive ครับ  (อ่าน 615 ครั้ง)
jk32 
ผู้ว่าไทยเรโทร
*

สมาชิกอันดับที่: 4375

« เมื่อ: เมษายน 17, 2017, 02:11:11 PM »

ผมไม่ทราบว่า 2 เครื่องนี้เหมือนหรือต่างกันยังไงครับ
ขอบคุณทุกคำตอบล่วงหน้านะครับ
umbababa 
*

สมาชิกอันดับที่: 655

« ตอบ #1 เมื่อ: เมษายน 17, 2017, 06:19:18 PM »

อยากได้ซักเครื่อง ผมยังหางานกล่องเมก้าไดรว์1ไม่ได้เลย

madmanhavegun 
*

สมาชิกอันดับที่: 7589

« ตอบ #2 เมื่อ: เมษายน 17, 2017, 07:40:53 PM »

กล่องบน เป็นรุ่นแรกที่จำหน่ายในญี่ปุ่น (NTSC only) แน่นอนว่ามีค่าตัวสูงหน่อยครับ

กล่องล่าง รุ่นสองครับ มีทั้งแบบขายในเจแปน NTSC, ขายในเอเซีย NTSC, และขายในเอเซียแต่เป็นระบบ PAL  005

ปล. ส่วนรายละเอียดเชิงลึกต่างๆ รหัสรุ่น ความเป็นมา ฯลฯ ต้องรบกวนท่านอื่นละคร้าบ

jk32 
*

« ตอบ #3 เมื่อ: เมษายน 17, 2017, 09:45:19 PM »

กล่องบน เป็นรุ่นแรกที่จำหน่ายในญี่ปุ่น (NTSC only) แน่นอนว่ามีค่าตัวสูงหน่อยครับ

กล่องล่าง รุ่นสองครับ มีทั้งแบบขายในเจแปน NTSC, ขายในเอเซีย NTSC, และขายในเอเซียแต่เป็นระบบ PAL  005

ปล. ส่วนรายละเอียดเชิงลึกต่างๆ รหัสรุ่น ความเป็นมา ฯลฯ ต้องรบกวนท่านอื่นละคร้าบ
ขอบคุณครับผม 005
Gallery 
*

สมาชิกอันดับที่: 525

« ตอบ #4 เมื่อ: เมษายน 17, 2017, 11:59:41 PM »

ที่แน่ๆ แพงทั้งคู่ Sad
วาอิ 
*

สมาชิกอันดับที่: 25

« ตอบ #5 เมื่อ: เมษายน 18, 2017, 08:29:05 AM »

ถ้าดูจากภายนอก ทั้งกล่องและตัวเครื่อง จะต่างกันแค่กล่องครับ บอดี้เครื่อง+ไส้ในเหมือนกัน ส่วนระบบที่ว่า PAL/NTSC มันแค่เอา Capacitor ไปบัดกรีตามจุดที่กำหนดว่าจุดนี้ภาพออกระบบไหน ภาษาอะไร แค่นั้นเองครับ
พอรู้แบบนี้แล้ววิธีแปลงเครื่องรุ่นนี้เป็น NTSC หรือ PAL มันเลยง่ายมากๆ เพราะโดยพื้นฐานแล้วเครื่อง MD ระบบมันคือ NTSC แท้ๆครับ แค่ตัด Capacitor ออกไปเลย แล้วก็ตัดลายวงจรออกอีกจุด ก็กลายเป็น NTSC แล้วครับ
ใครอยากได้เครื่องถูกๆก็หาเครื่อง PAL มาทำครับ แต่วิธีนี้ใช้ได้เฉพาะ MD1 ทรงนี้เท่านั้น MD2 แปลงแบบนี้ไม่ได้ครับ บอร์ดคนล่ะตัวกัน

jk32 
*

« ตอบ #6 เมื่อ: เมษายน 18, 2017, 01:00:17 PM »

ถ้าดูจากภายนอก ทั้งกล่องและตัวเครื่อง จะต่างกันแค่กล่องครับ บอดี้เครื่อง+ไส้ในเหมือนกัน ส่วนระบบที่ว่า PAL/NTSC มันแค่เอา Capacitor ไปบัดกรีตามจุดที่กำหนดว่าจุดนี้ภาพออกระบบไหน ภาษาอะไร แค่นั้นเองครับ
พอรู้แบบนี้แล้ววิธีแปลงเครื่องรุ่นนี้เป็น NTSC หรือ PAL มันเลยง่ายมากๆ เพราะโดยพื้นฐานแล้วเครื่อง MD ระบบมันคือ NTSC แท้ๆครับ แค่ตัด Capacitor ออกไปเลย แล้วก็ตัดลายวงจรออกอีกจุด ก็กลายเป็น NTSC แล้วครับ
ใครอยากได้เครื่องถูกๆก็หาเครื่อง PAL มาทำครับ แต่วิธีนี้ใช้ได้เฉพาะ MD1 ทรงนี้เท่านั้น MD2 แปลงแบบนี้ไม่ได้ครับ บอร์ดคนล่ะตัวกัน
ขอบคุณครับ เป็นข้อมูลใหม่เลยครับ
umbababa 
*

สมาชิกอันดับที่: 655

« ตอบ #7 เมื่อ: เมษายน 18, 2017, 03:35:14 PM »

ผมเคยฟังในยูทุป
เมก้าไดรว์1 มันมี2รุ่น รุ่นนึงพิมพ์ตัวว่า hidifinition ที่รอบโค้งวงกลม กับอีรุ่นไม่มีปล่อยดำโล่งๆ ซึ่งรุ่นสองสัญญาณภาพเสียงจะดร๊อปกว่า
อันนี้ของญี่ปุ่นจะเป็นรุ่นแรกล้วนๆหรือเปล่าครับ

วาอิ 
*

สมาชิกอันดับที่: 25

« ตอบ #8 เมื่อ: เมษายน 18, 2017, 04:25:20 PM »

ผมเคยฟังในยูทุป
เมก้าไดรว์1 มันมี2รุ่น รุ่นนึงพิมพ์ตัวว่า hidifinition ที่รอบโค้งวงกลม กับอีรุ่นไม่มีปล่อยดำโล่งๆ ซึ่งรุ่นสองสัญญาณภาพเสียงจะดร๊อปกว่า
อันนี้ของญี่ปุ่นจะเป็นรุ่นแรกล้วนๆหรือเปล่าครับ
เหมือนกันหมดครับ บอร์ดเดียวกัน ตัว Capacitor หรือ สะพานไฟที่เชื่อมต่อ มันทำหน้าที่เปลี่ยนระบบภาพ PAL/NTSC กับความถี่ 50/60Hz ครับ เอาวิธีแปลงข้ามโซน แปลง NTSC/PAL ความถี่ ภาษาในเกมไปลองแปลงกันดูครับ
ผมลองแล้วใช้ได้ผลครับ ตามลิ้งค์เลย ก็เลยอยากจะแนะนำว่าไม่ต้องไปหาเครื่อง NTSC แพงๆมาเล่นหรอก หาเครื่อง PAL ถูกๆมาแปลงเองเหมือนกันเปะครับ

https://mdpal60.net/wiki/megadrive/regionmod/start

zepxxx 
กำนันไทยเรโทร
*

สมาชิกอันดับที่: 6384

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2017, 09:36:26 PM »

เป็นความรู้อีกแล้ว ขอบคุณครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์