หลากหลายความประทับใจกับการเล่นเกมในสมัยก่อน ยุค FC/MD
ThaiRetroGame Webboard
พฤศจิกายน 01, 2014, 12:09:16 PM *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   เวบบอร์ด   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
เกมเก่าเกมแก่แม่เจ้าโว้ย โม้แหลกฟรีสไตล์ Showroom ตลาดนัด Repair Zone
หน้า: 1 2 3 [4] 5
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: หลากหลายความประทับใจกับการเล่นเกมในสมัยก่อน ยุค FC/MD  (อ่าน 5917 ครั้ง)
kisshere 
พลพรรคไทยเรโทร
*

สมาชิกอันดับที่: 7399

« ตอบ #45 เมื่อ: เมษายน 05, 2013, 08:42:43 PM »

วันเสาร์หลังเรียนพิเศษจะนัดกะเพิ่ลๆไปเดินสะพานเหล็กเกือบทุกอาทิตย์ แม้จะร้อนแต่ก็มีความสุข...  014
akesupernova 
นายอำเภอไทยเรโทร
*

สมาชิกอันดับที่: 7364

« ตอบ #46 เมื่อ: เมษายน 06, 2013, 01:14:35 PM »

ความประทับใจในวัยเด็กจริงๆครับ สมัย famicom ต่อมาจนสมัย super famicom และ สะพานเหล็กไปได้ทุกอาทิตย์จริงๆ ผมเคยเอาตลับเกม 3 ตลับเพื่อแลกกับ dragon quest 4 ตลับแท้เพียงตลับเดียว แถมต้องเพิ่มเงินอีก  004
ARTRAGORN 
*

สมาชิกอันดับที่: 3414

« ตอบ #47 เมื่อ: เมษายน 06, 2013, 01:32:21 PM »

สะพานเหล็กยุค Game Famicom เป็นอะไรที่คลาสสิคและเดินสนุกที่สุดแล้ว

อย่าบอกนะ ว่าคุณไม่ชอบเล่นเกม
contra 
*

สมาชิกอันดับที่: 6737

« ตอบ #48 เมื่อ: เมษายน 06, 2013, 10:25:31 PM »

ชอบ MD เพราะเป็นกล่องพลาสติก คู่มือสีสวย
Golden Axe 1, Thunder Force 3, Tatsujin, โดยเฉพาะ Kujaku (เกมส์แรก พร้อมเครื่อง ที่ซื้อต่อจากเพื่อน )

และโดนสะพานเหล็กหลอกไปเยอะ
ไปแปลง ซ่อมเครื่อง โดนไป 2500 มันบอกเปลี่ยนเม็ดคริสตัลในเครื่อง
ยังจำหน้ามันได้ อ้วน หน้าปุ เลยกลายเป็นมุขเวลาไปดื่ม กับเพื่อนเก่า  004
toyheng 
กำนันไทยเรโทร
*

สมาชิกอันดับที่: 5448

« ตอบ #49 เมื่อ: เมษายน 07, 2013, 02:56:13 AM »

แต่ก่อนนั่งเล่นfc กะพี่ทั้งวัน
ขนาดฝันยังฝันถึงเกมเลย 555
Istudio5868 
ผู้ใหญ่บ้านไทยเรโทร
*

สมาชิกอันดับที่: 7855

« ตอบ #50 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2013, 07:40:09 PM »

พอพ่อเราสั่งงดเล่นเกมส์ เราก็ไปเล่นบ้านเพื่อน
พอพ่อของเพื่อนสั่งเพื่อนงดเล่นเกมส์ เราก็พากันไปเล่นบ้านคนอื่นอีก
nonthcha 
*

สมาชิกอันดับที่: 4691

« ตอบ #51 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2013, 11:56:12 PM »

เอาเเค่ตลับเกมมีกล่องสวยงามคู่มือน่าสะสม+นัดเจอเพื่อนๆนั่งเล่นเกมกันบ้านเพื่อนคนใดคนนึง เเค่นี้ก็ฟินเเล้ว
STuPiD 
*

สมาชิกอันดับที่: 4506

« ตอบ #52 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2013, 08:19:15 AM »

เล่นคอนทร้า คุนิโอะกีฬา ดอจ์ดบอล มันเป็นอะไรที่สนุกที่สุดแล้วครับ

อีกเกมก้อเป้ายิ้งชุบ ที่ร่วมแรงร่วมใจกันเป็นพิเศษ  004

นิ้วเย็น หรือจะสู้เอ็นอุ่นๆ (จำคนอื่นมาอีกที)
wantachot 
*

สมาชิกอันดับที่: 3187

« ตอบ #53 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2013, 08:47:01 PM »

คิดถึงตอนนั่งเล่นมาริโอ้ ผลัดตากันเล่น
Gump 
*

สมาชิกอันดับที่: 7677

« ตอบ #54 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2013, 08:54:03 PM »

ความสนุกความตื่นเต้นประทับใจตอนเล่นเกมในวัยเด็กยุค FC, SFC
เมื่อโตขึ้นมาความรู้สึกตอนเล่นเกมยุคนี้ทำยังไงก็เทียบเท่าช่วงเวลานั้นไม่ได้ หรือว่าเราแก่เกิน 004
emukidz 
*

สมาชิกอันดับที่: 7501

« ตอบ #55 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2013, 10:11:17 PM »

สุดยอดของยุคนั้น ผมลงทุนไปเป็นเด็กล้างจานร้านอาหาร ตอนช่วงปิดเทอมตั้งเกือบ 2 เดือน โกหกที่บ้านว่าจะเอาเงินมาจ่ายค่าเทอม...
สุดท้าย เอาไปลงเครื่อง Famicom เครื่องแรกในชีวิต (แต่ก็ยังมีเงินเหลือค่าเทอม) กว่าจะได้ มือแทบเปื่อย แต่ก็ภูมิใจสุดๆๆๆ เงิน 4000 บาทตอนนั้น มันช่างหายากซะจริงๆ
moroccan 
*

สมาชิกอันดับที่: 7852

« ตอบ #56 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2013, 12:40:57 AM »

นั่งเก็บ BP เกม Dragonball Z  006
มิสเตอร์องค์ชาย 
*

สมาชิกอันดับที่: 67

« ตอบ #57 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2013, 12:52:14 AM »

ก็มีหลายอย่างนะความประทับใจในยุคเก่าๆแต่ที่ประทับใจที่สุดคงจะเป็น ตอนที่พ่อผมเล่นเกม
พ่อชอบว่าผมประจำเรื่องไปร้านเกม แต่ไม่รู้ทำไมพ่อก็ยังซื้อเกมให้ผม ผมก็งงนะ ซื้อมาแต่ไม่ให้เล่น (แต่ก็แอบประจำ)
เวลาพ่อหยุดงาน พ่อจะเล่นเกมสนุ๊กกับลุง ประจำโดยที่ผมนั่งมองข้างๆแบบเซ็งๆ (ไปโต๊ะไม่ได้ทั้งคู่ โดนแม่กับป้าตามไปด่า)
มีครั้งนึง เกมลืมเครื่องมือที่บ้านแล้วย้อนกลับมาเอา(พ่อผมทำงานก่อสร้าง) วันนั้นนั่งเล่นกะแม่ปิดไม่ทันแต่พ่อก็ไม่ว่าอะไรนะมองเฉยๆ
มีช่วงนึงพ่อผมไม่มีงานยาว ผมกลับมาจากโรงเรียน แม่บอกพ่อเล่นเกมตั้งแต่9โมงแล้วยังไม่เลิกเลย ผมก็ไปดูข้างๆแกเล่นเกมบอมเบอร์แมน
แกก็บอกอย่ามายุ่ง ไปเล่นกับเพื่อนข้างนอกไป ตกดึกแกก็ยังไม่เลิก แม่ก็บ่นเพราะไม่ได้ดูละคร แต่ผมเฉยๆนะ เพราะผมนอนดูพ่อเล่น
จนผมหลับไป รู้สึกตัวอีกทีก็พ่อมาปลุก แกดีใจมากบอกให้ผมลุกมาดู แกเล่นบอมเบอร์แมนจนจบ ผมมองนาฬิกานี่มันจะตี5แล้วนะพ่อ
พ่อบอกมันมี50ด่าน ฉากจบมันเปลี่ยนร่างเป็นตัวเกมload runner แต่ที่ผมประทับใจเหตุการ์ณนี้ก็คือ
พ่อผมเล่นไปเรื่อยๆโดยที่ไม่รู้ว่า ไอตัวหนังสือเยอะๆนั่นคือpassword , เเกมารู้ตอนฉากท้ายๆว่าระเบิดวางได้มากกว่า1ลูก
เข้าใจมาตลอดว่าเก็บของแล้วไฟจะยาวขึ้น ใครจะเก่งจะเทพจะสุดยอดขนาดไหนผมไม่รู้ แต่ถ้าเพื่อนคุยเรื่องเกมผมจะบอกเลยว่า
-พ่อเราเล่นบอมเบอร์แมนตั้งแต่9โมงถึงตี5 แล้วพ่อเราเล่นโดยที่ใช้ตัวเดียวจนจบด้วยนะ-
เล่ายาวเชียว ขอบคุณทุกคนที่อ่านเรื่องประทับใจของผมนะครับ
aswinaun 
ผู้ว่าไทยเรโทร
*

สมาชิกอันดับที่: 4362

« ตอบ #58 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2013, 11:53:06 AM »

ก็มีหลายอย่างนะความประทับใจในยุคเก่าๆแต่ที่ประทับใจที่สุดคงจะเป็น ตอนที่พ่อผมเล่นเกม
พ่อชอบว่าผมประจำเรื่องไปร้านเกม แต่ไม่รู้ทำไมพ่อก็ยังซื้อเกมให้ผม ผมก็งงนะ ซื้อมาแต่ไม่ให้เล่น (แต่ก็แอบประจำ)
เวลาพ่อหยุดงาน พ่อจะเล่นเกมสนุ๊กกับลุง ประจำโดยที่ผมนั่งมองข้างๆแบบเซ็งๆ (ไปโต๊ะไม่ได้ทั้งคู่ โดนแม่กับป้าตามไปด่า)
มีครั้งนึง เกมลืมเครื่องมือที่บ้านแล้วย้อนกลับมาเอา(พ่อผมทำงานก่อสร้าง) วันนั้นนั่งเล่นกะแม่ปิดไม่ทันแต่พ่อก็ไม่ว่าอะไรนะมองเฉยๆ
มีช่วงนึงพ่อผมไม่มีงานยาว ผมกลับมาจากโรงเรียน แม่บอกพ่อเล่นเกมตั้งแต่9โมงแล้วยังไม่เลิกเลย ผมก็ไปดูข้างๆแกเล่นเกมบอมเบอร์แมน
แกก็บอกอย่ามายุ่ง ไปเล่นกับเพื่อนข้างนอกไป ตกดึกแกก็ยังไม่เลิก แม่ก็บ่นเพราะไม่ได้ดูละคร แต่ผมเฉยๆนะ เพราะผมนอนดูพ่อเล่น
จนผมหลับไป รู้สึกตัวอีกทีก็พ่อมาปลุก แกดีใจมากบอกให้ผมลุกมาดู แกเล่นบอมเบอร์แมนจนจบ ผมมองนาฬิกานี่มันจะตี5แล้วนะพ่อ
พ่อบอกมันมี50ด่าน ฉากจบมันเปลี่ยนร่างเป็นตัวเกมload runner แต่ที่ผมประทับใจเหตุการ์ณนี้ก็คือ
พ่อผมเล่นไปเรื่อยๆโดยที่ไม่รู้ว่า ไอตัวหนังสือเยอะๆนั่นคือpassword , เเกมารู้ตอนฉากท้ายๆว่าระเบิดวางได้มากกว่า1ลูก
เข้าใจมาตลอดว่าเก็บของแล้วไฟจะยาวขึ้น ใครจะเก่งจะเทพจะสุดยอดขนาดไหนผมไม่รู้ แต่ถ้าเพื่อนคุยเรื่องเกมผมจะบอกเลยว่า
-พ่อเราเล่นบอมเบอร์แมนตั้งแต่9โมงถึงตี5 แล้วพ่อเราเล่นโดยที่ใช้ตัวเดียวจนจบด้วยนะ-
เล่ายาวเชียว ขอบคุณทุกคนที่อ่านเรื่องประทับใจของผมนะครับ

อ่านแล้วประทับใจมากครับ คุณพ่อเก่งจังครับ  004 004
waiiwaii 
*

สมาชิกอันดับที่: 7592

« ตอบ #59 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2013, 03:58:13 PM »

พ่อคุณสุดยอดเลยครับ ผมอ่านไปยิ้มไปเลย

พ่อผมจะคอยมาแย่งทีวี ตอนผมเล่นเกมส์เพื่อจะดู วีดีโอ มวยปล้ำ

ผมไม่ขัดอยู่แล้ว เพราะผมก็ชอบดู  014
หน้า: 1 2 3 [4] 5
  พิมพ์