เกมตู้เกมยานยิง ยุคเก่าไม่รู้ชื่อเกมอะไร ใครพอจะทราบบ้างครับ
ThaiRetroGame Webboard
ธันวาคม 21, 2014, 06:39:25 AM *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   เวบบอร์ด   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
เกมเก่าเกมแก่แม่เจ้าโว้ย โม้แหลกฟรีสไตล์ Showroom ตลาดนัด Repair Zone
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เกมตู้เกมยานยิง ยุคเก่าไม่รู้ชื่อเกมอะไร ใครพอจะทราบบ้างครับ  (อ่าน 5957 ครั้ง)
janetera 
ผู้ว่าไทยเรโทร
*

สมาชิกอันดับที่: 344

buckethead

« เมื่อ: สิงหาคม 22, 2010, 03:26:29 PM »

พอดีนึกเกมได้เกมหนึ่งครับ เป็นเกมตู้หยอดเหรียญครับ
เมื่อก่อนเป็นเด็กนักเรียนแอบไปหยอดเล่นทุกวันครับ
ช่วงนั้นเรียน ม.1-3 ครับน่าจะซัก 16-17 ปีที่ผ่านมาแล้ว

มันเป็นเกมยานครับ มุมมองดูจากด้านบนครับ บินขึ้นข้างบน คล้ายๆ โซนิควิงค์
กระสุนเป็นเม็ดยาวๆ เก็บเพาว์เวอร์อัพ ให้กระสุนมีเม็ดมากและกว้างขึ้นได้
มีบอสประจำฉากโหดมาก กินไปหลายเหรียญเลย  Sad
เล่นได้สองคนพร้อมกัน

ที่น่าจะจำได้ง่ายคือ อาวุธพิเศษของมันครับ เลือกเก็บได้ 2 แบบคือ

แบบแรกเป็น ยิงเลเซอร์เส้นใหญ่ๆสีฟ้าๆ ถล่มเกือบทั้งจอ
แบบที่สอง เป็นการปล่อยมังกรไฟ วิ่งออกโจมดีศัตรูโดยการพุ่งชนวนไปๆมาๆ

ที่จำได้แม่นก็ไอ่ตัวมังกรนี่หล่ะครับ เวลามันออกมา เสียงอย่างก่ะไก่เลยครับ
มันร้อง  เอก เอิ้ก...   เอก เอิ้ก....  ประมาณนี้ครับ

ผมกับเพื่อนๆ เลยตั้งชื่อมันว่า  เกมเอกเอิ้ก  เรียกจนติดปากจนไม่รู้จักชื่อเกมซะงั้นเลยครับ  555

อยู่เชียงใหม่มีเล่นที่ตรงใต้โรงหนังมหานคร อยู่ติดกับตู้เกมยิงปืนกลอูซี่ โอเปอร์เรย์ชั่นวูฟวอร์ นั่นเองครับ
และ ร้านเกมชัวร์เฮ้าส์ ข้าง รร.ยุพราช ครับ

คิดถึงมากครับ พอจะมี Rom ให้เล่นบน Emu บ้างรึเปล่าว น๊า..   555

buckethead nottingham lace

sarina256 
*

สมาชิกอันดับที่: 640

เจ๊โหดด.ถล่มจักรวาล.No.1

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2010, 04:01:27 PM »

พอดีนึกเกมได้เกมหนึ่งครับ เป็นเกมตู้หยอดเหรียญครับ
เมื่อก่อนเป็นเด็กนักเรียนแอบไปหยอดเล่นทุกวันครับ
ช่วงนั้นเรียน ม.1-3 ครับน่าจะซัก 16-17 ปีที่ผ่านมาแล้ว

มันเป็นเกมยานครับ มุมมองดูจากด้านบนครับ บินขึ้นข้างบน คล้ายๆ โซนิควิงค์
กระสุนเป็นเม็ดยาวๆ เก็บเพาว์เวอร์อัพ ให้กระสุนมีเม็ดมากและกว้างขึ้นได้
มีบอสประจำฉากโหดมาก กินไปหลายเหรียญเลย  Sad
เล่นได้สองคนพร้อมกัน

ที่น่าจะจำได้ง่ายคือ อาวุธพิเศษของมันครับ เลือกเก็บได้ 2 แบบคือ

แบบแรกเป็น ยิงเลเซอร์เส้นใหญ่ๆสีฟ้าๆ ถล่มเกือบทั้งจอ
แบบที่สอง เป็นการปล่อยมังกรไฟ วิ่งออกโจมดีศัตรูโดยการพุ่งชนวนไปๆมาๆ

ที่จำได้แม่นก็ไอ่ตัวมังกรนี่หล่ะครับ เวลามันออกมา เสียงอย่างก่ะไก่เลยครับ
มันร้อง  เอก เอิ้ก...   เอก เอิ้ก....  ประมาณนี้ครับ

ผมกับเพื่อนๆ เลยตั้งชื่อมันว่า  เกมเอกเอิ้ก  เรียกจนติดปากจนไม่รู้จักชื่อเกมซะงั้นเลยครับ  555

อยู่เชียงใหม่มีเล่นที่ตรงใต้โรงหนังมหานคร อยู่ติดกับตู้เกมยิงปืนกลอูซี่ โอเปอร์เรย์ชั่นวูฟวอร์ นั่นเองครับ
และ ร้านเกมชัวร์เฮ้าส์ ข้าง รร.ยุพราช ครับ

คิดถึงมากครับ พอจะมี Rom ให้เล่นบน Emu บ้างรึเปล่าว น๊า..   555

ไรเดน  อ่ะมั๊งคุณพี่  006

รับลงเกมXB360+wii+ps3+psp+NDS+3DS
ซ่อมแปลงwii wiiU-xb360-PS3และอื่นๆ จำหน่ายเครื่องเกมรุ่นใหม่ IDline. sarinacute https://www.facebook.com/sarina.takahashi.9
umbababa 
*

สมาชิกอันดับที่: 655

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2010, 04:53:57 PM »

ไรเด็ดไม่มีไก่ครับ เกมที่อาวุธเป็นไก่ ไม่เคยเล่นเลยอ่ะ
Hitzuja 
*

สมาชิกอันดับที่: 3027

ターミネーター, 터미네이터, 未來戰士

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2010, 07:38:03 PM »

Street Fighter ก็ว่าแปลกแล้วนะ Hadoken เป็น "พะโล้เป็ด" นี่เสียงไก่ 8E88 ในเกมเครื่องบินเจอแบบนี้นึกไม่ออกเลยครับ ...
ค่ายอะไรเหรอครับ

แนะนำเว็บ http://www.system16.com/http://www.system16.com/ นี้ครับมีเกมตู้ให้ตามหามากมาย

Terminator, ターミネーター, 터미네이터, 未來戰士, टर्मिनेटर, ტერმინატორი, ദ ടെർമിനേറ്റർ, Kẻ hủy diệt, த டெர்மினேட்டர், Kẻ hủy diệt, 终结者,  نابودگر, المبيد, Терминатор, เทอร์มิเนเตอร์
janetera 
*

buckethead

« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2010, 02:35:25 AM »

ไรเดน  อ่ะมั๊งคุณพี่  006

เมื่อสมัย 16 - 17 ปีก่อน สมัยที่โรงหนังมหานครยังอยู่ครับ
มันเคยอยู่ได้โรงหนังที่มีร้านเกมส์ แฟมมิคอม ให้เล่นชั่วโมง 20 บาทครับ
ไปเล่นเกือบทุกวันไม่รู้เกมอ่ะไร ไม่ได้จำฉากไตเติ้ลครับ ประมาณว่าไปถึงหยอดเล่นเลยครับ

ไรเด็ดไม่มีไก่ครับ เกมที่อาวุธเป็นไก่ ไม่เคยเล่นเลยอ่ะ

เปล่าวครับ อาวุธมันไม่ได้เป็นไก่ครับ  555
อาวุธมันเป็นมังกรไฟ บินเข้าจู่โจมศัตรูครับ  เรื่องเสียงมังกรร้องเหมือนไก่ นี่ ผมกับเพื่อนตั้งกันเองครับ
ลองตัดเรื่องเสียงไก่ออกครับ

อาวุธ พิเศษที่ให้เก็บในด่านมี 2 แบบ ครับ   คือ เลเซอร์ และ  มังกรไฟ  014

Tonyice. 
*

สมาชิกอันดับที่: 425

« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2010, 01:56:21 PM »

Sonicwing 3 มั่งครับ   005

นักเก็บหน้าใหม่
janetera 
*

buckethead

« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2010, 05:20:59 PM »

Sonicwing 3 มั่งครับ   005

Sonicwing 3 อาวุธพิเศษที่มันให้ใช้ มีแต่บอม อย่างเดียวครับ
แต่เกมนี้มันเป็น เลเซอร์ กับ มังกรไฟ ครับ

ผมก็พยายามไปหาในเวปเกมอาเขตต่างๆแล้วครับแต่จนปัญญาจริงๆ
เจอแต่ ตะกูล Sonicwing  กับ  ตะกูล Raiden ครับ

มันเป็นเกมอะไรหว่าบอสฉากแรกน่าจะเป็นรถถังไม่ก็เครื่องบินรบลำใหญ่ๆ
เราปล่อยมังกรเข้าไปวิ่งวนๆ ซักแปป ก็บึ๊มครับ

Ryo 
*

สมาชิกอันดับที่: 6

« ตอบ #7 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2010, 06:19:19 PM »

ใช่เกมตระกูล 19xx รึป่าวครับ

รักแท้ไม่มีในพจนานุกรม
ให้มันจบแบบเจ็บๆ ดีกว่าเจ็บไม่รู้จักจบ
NDSrom 
*

สมาชิกอันดับที่: 178

« ตอบ #8 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2010, 07:14:27 PM »

ชื่อเกมส์ เวอร์ชั่นญี่ปุ่น Trigon เวอร์ชั่นอเมริกา Lightning Fighters
วางจำหน่ายปี 1990
ค่าย Konami
หาเล่นได้บนอีมู MaMe คลิ๊กคลิ๊ก

รูประเบิด เลเซอร์ยักษ์ และ มังกรไฟที่ว่า

ไตเติ้ล

ระเบิดมังกร

<a href="http://www.youtube.com/v/dgmKtNq8LeE&amp;rel=0&amp;color1=0x6699&amp;color2=0x54abd6&amp;hl=en_US&amp;feature=player_embedded&amp;fs=1" target="_blank">http://www.youtube.com/v/dgmKtNq8LeE&amp;rel=0&amp;color1=0x6699&amp;color2=0x54abd6&amp;hl=en_US&amp;feature=player_embedded&amp;fs=1</a>

ติดตามสินค้าใหม่ ๆ ก่อนใครได้ที่ กลุ่ม facebook
ตลาดเกมส์ TaradGame NDSrom
https://www.facebook.com/groups/710103585718328/

janetera 
*

buckethead

« ตอบ #9 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2010, 08:05:31 PM »

ชื่อเกมส์ เวอร์ชั่นญี่ปุ่น Trigon เวอร์ชั่นอเมริกา Lightning Fighters
วางจำหน่ายปี 1990
ค่าย Konami

ไม่รู้จะพูดอย่างไรดีครับ มันตื้นตันใจมากเลยครับ Sad
มาทั้งข้อมูล ทั้งภาพ ทั้งเสียง Sad

ถ้ามี Thank อยากจะกด Thank  ให้ซัก 1000 ครั้งครับ 014
ขอบพระคุณ   คุณNDSrom มากมายมหาศาลล้นจักรวาลเลยครับ 014

ขอบพระคุณมากคร๊าบบบบบ... 004

<a href="http://www.youtube.com/v/dgmKtNq8LeE&amp;rel=0&amp;color1=0x6699&amp;color2=0x54abd6&amp;hl=en_US&amp;feature=player_embedded&amp;fs=1" target="_blank">http://www.youtube.com/v/dgmKtNq8LeE&amp;rel=0&amp;color1=0x6699&amp;color2=0x54abd6&amp;hl=en_US&amp;feature=player_embedded&amp;fs=1</a>

นี่ไง เจ้ามังกรไก่ตัวแสบ ลองฟังเสียงมันดูครับ
มันขัน    เอก เอิ๊ก ...   เอก อี เอิ๊ก...     เต็มๆ  ชัดๆเลย  (มังกรอะไรนั่นร้องอย่างก่ะไก่ หรือผมคิดไปเองหว่า)  555

ผมกับเพื่อนเลยตั้งชื่อเกมในตอนนั้นว่า เกมเอกเอิ๊ก ซะเลย  555

ปล. ตอนแรกว่าจะวาดรูปเท่าที่พอจะจำได้ลงในกระดาษแล้วสแกนให้ดูแล้วครับ เกือบไป  555

Hitzuja 
*

« ตอบ #10 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2010, 12:21:27 AM »

โอ้วววว ... ไม่เคยเห็นมาก่อนเลยในชีวิตครับ

Terminator, ターミネーター, 터미네이터, 未來戰士, टर्मिनेटर, ტერმინატორი, ദ ടെർമിനേറ്റർ, Kẻ hủy diệt, த டெர்மினேட்டர், Kẻ hủy diệt, 终结者,  نابودگر, المبيد, Терминатор, เทอร์มิเนเตอร์
LaVio 
ผู้ใหญ่บ้านไทยเรโทร
*

สมาชิกอันดับที่: 3069

« ตอบ #11 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2010, 12:58:31 AM »

สุดยอดเลยครับ   005
janetera 
*

buckethead

« ตอบ #12 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2010, 03:50:41 AM »

โอ้วววว ... ไม่เคยเห็นมาก่อนเลยในชีวิตครับ

มันเป็นเสียงไก่ จริงๆ ไหมครับ  เอก เอิ๊ก....   เอก อี เอิ๊กกกกก.....

ไม่ใช่ พะโล้เป็ด ด้วยนะเออ  555

เกมนี้สนุกมากครับลองเล่นกันดู แต่ภาพจากเกมตู้ จะสวยงามมากมายครับ ขนาดยุคนั้นนะนี่ คิดถึงวัยเด็กจังเลย  014

Tonyice. 
*

สมาชิกอันดับที่: 425

« ตอบ #13 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2010, 01:07:22 PM »

เมื่อวานลองเล่นดูแล้ว  มันส์ดีครับ  005

นักเก็บหน้าใหม่
Hitzuja 
*

« ตอบ #14 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2010, 06:41:13 PM »

ถ้าเป็น Console นี่มีลงเครื่องอะไรบ้างครับ ?

หน้า: [1] 2
  พิมพ์