มีปัญหาแฟลชการ์ด NDS+GBA ถามเจ๊ใด้ ^^
ThaiRetroGame Webboard
ธันวาคม 22, 2014, 11:15:26 PM *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   เวบบอร์ด   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
เกมเก่าเกมแก่แม่เจ้าโว้ย โม้แหลกฟรีสไตล์ Showroom ตลาดนัด Repair Zone
หน้า: [1] 2 3 ... 5
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มีปัญหาแฟลชการ์ด NDS+GBA ถามเจ๊ใด้ ^^  (อ่าน 22623 ครั้ง)
sarina256 
รัฐมนตรีประจำกระทรวง
*

สมาชิกอันดับที่: 640

เจ๊โหดด.ถล่มจักรวาล.No.1

« เมื่อ: มิถุนายน 23, 2010, 03:31:51 PM »

ปัญหาการใช้งาน แฟลชการ์ดต่างๆๆๆๆ  ถามเราใด้ค่ะ  เครดิต  พี่หลิว ยูเรก้า Modคนเก่งของเราค่ะ

ตัวที่ติ๊กอัปนี่ติ๊กใส่แพทต่างๆๆๆ และ .dat + Code แล้วเป็นอันที่ติ๊กใช้เองค่ะ จะมาเพิ่ม SC270  / 271 กะแพทเสริม อีกค่ะ
รวมทั้ง DSออร์แกไนท์ มูนเชล  ดิกไทย ENG   Thai-Jp  ดปรแกรมน่าใช้ต่างๆๆ การแปลงหนัง การเล่น MP3 การลงอีมุต่างๆๆและการ เอารอมอื่นๆๆมาลงให้ใช้งานใด้โอเคที่สุด

SC255 >>>> http://hotfile.com/dl/50093639/65cd539/SC255.rar.html

SC269 >>>> http://hotfile.com/dl/50094089/83d82ba/SC269en.rar.html

http://www.linfoxdomain.com/nintendo/ds/

แหล่งรวม FW + Softwareแปลงรอม ของการ์ดทุกรุ่น

เนื่องจากพี่ชัย และท่านอื่นๆๆใด้สอบถามมาบ่อยๆๆ และติ๊กต้องทำNDS+GBAให้ลูกค้าทุกวันอยู่แล้ว เอาเรื่องที่รู้มาเล่าให้เพื่อนๆๆดีกว่า

ขอประเดิมด้วยการ์ด สล้อททู  SC + EZ4 ทั้งรุ่น SD Minisd Microsd  นะคะ  ใช้กับ CF ใด้ค่ะแต่ติ๊กมะมีให้ลอง

การใช้งาน SC เพื่อลงเกม GBA +NDS

http://eng.supercard.sc/soft_sd.htm  เว็ปทางการของซุปเปอร์การ์ด  
หลักๆๆแล้ว ที่ต้องมี SC255 + SC271   FW185ค่ะ
SC255= ลงเกม GBA
SC271= เกม NDS ใหม่ๆๆ เก่าๆๆ ล่าสุดลองกะโปเกม่อนตอนใหม่ ฮาร์ทโกลด์ โซลซิลเวอร์

เมื่อ Jan 27 2006, 04:40 PM เครติตพี่หลิว ยูเรก้า ติ๊กเอาข้อมูลเดิมมาลงค่ะ  ( แล้วจะอัปเทคนิคใช้งานอื่นๆๆเพิ่มด้วย ^^ )

ทำความเข้าใจกันก่อนว่า วิธีการใช้งานที่ผมเขียนขึ้นมานี้ จัดทำขึ้นมาค่อนข้างนานแล้วและหลังๆมานี้ถ้าไม่มีอะไรเปลี่ยนแปลงมากๆ ผมก็จะไม่ได้อัพเดทข้อมูลให้ แต่ข้อมูลโดยรวมยังใช้งานได้ดีอยู่ครับ ถ้ามีข้อผิดพลาดประการใดก็ต้องขออภัยด้วยเน้อ
และข้อมูลทั้งหมดสำหรับตลับ supercard ชนิดเสียบที่ slot 2 เท่านั้นครับ เพราะแบบ slot 1 ที่ออกมาไม่นานนี้ ยังไม่มีโอกาสได้สัมผัสเลยครับ ต้องให้เพื่อนๆท่านอื่นทำไกด์ให้ละกันครับผม

ทำไงได้ครับ ตลับ supercard เวลาซื้อมาเนี่ย คู่มือไม่มีเลยครับ ยกเว้นคนขายบางร้านอาจทำคู่มือมาให้เอง
แต่มีอีกหลายท่านที่ซื้อมาแล้วเกิดอาการมึนตึีบไม่รู้จะเริ่มเล่นรอมกันยังไง
เอาเป็นว่าผมเสนอวิธีเป็นแนวทางให้นะครับ สำหรับมือใหม่ ส่วนมือเก๋านี่หลับตาแปลงรอมยังได้ครับ

เวอร์ชั่นปัจจุบัน
25 ธันวาคม 2549
เฟิร์มแวร์ตลับ Kernel v1.70
โปรแกรมแปลงรอม SuperCard v2.58

การแปลงรอม NDS

Download โปรแกรมแปลงรอม
http://eng.supercard.cn/download.htm
ไฟล์ supercard software เลือกให้ถูกเวอร์ชั่นด้วยว่าเป็นแบบ SD หรือ CF แล้วจัดการ install ซะ

ตัวอย่างในที่นี้เป็น supercard SD (แบบ CF ก็ใช้งานเหมือนกัน)

1. เปิดโปรแกรม SuperCard ขึ้ันมา
- กด add file แล้วเลือกรอมที่จะแปลง ในทีนี้เกมส์เชียร์ครับ (OSU)
ไฟล์ที่ add เข้าไปต้องเป็นไฟล์นามสกุล .nds (สำหรับเกมส์ nds) หรือนามสกุล .gba (สำหรับเกมส์ gba) ปกติแล้วตอนโหลดรอมมามักจะเป็นไฟล์ .zip ต้องใช้โปรแกรมคลาย zip เช่น winzip เป็นต้น

2. คลิกขวาที่ชื่อรอมแล้วเลือก properties หรือดับเบิลคลิกเอาก็ได้ จะมีเมนูนี้ขึ้นมา

Saver Patch : เลือกว่าจะให้เซฟลงตลับ DS หรือ SD --> ปกติเลือก SD

Rom position Patch : เลือกว่าจะให้โหลดรอมด้วยวิธีใด
- Super Card : จะมีการโหลดข้อมูลรอมลงตัวตลับ SC ก่อนจึงจะรันรอม ใช้เวลามากกว่าอีกวิธี แต่บางเกมส์จะเล่นได้เสถียรกว่า การเปลี่ยนฉากในเกมส์เสียเวลาน้อยกว่า (ใช้ได้กับเกมส์ความจุไม่เกิน 256 Mbit หรือ 32 MByte)
- SD : รันรอมจาก SD card โดยตรง โหลดเกมส์ได้เร็วมากแค่ 1-2 วินาทีก็เล่นได้ครับ --> ปกติเลือกตัวนี้ครับ

Enable Restart : ถ้าเลือกไว้ เวลาเล่นเกมส์จะสามารถกด L+R+A+B+X+Y เพื่อ Restart กลับมาที่เมนูเลือกเกมส์ได้ ไม่ต้องกดปิดเปิดเพื่อเลือกเล่นเกมส์อื่น --> ปกติเลือกไว้ครับ

Enable Trim Rom: ทำให้ไฟล์รอมที่แปลงแล้วมีขนาดเล็กลง โดยการตัดข้อมูที่ไม่จำเป็นออกไปเช่นไบท์ 00 เป็นต้น --> ปกติเลือกไว้ครับ

Faster Game Play : ทำให้การเข้าถึงข้อมูลในการ์ด SD/CF ได้เร็วขึ้น (เห็นผลชัดเจนในบางเกมส์เช่นเกมส์เชียร์จะโหลดเข้าฉากได้เร็วมาก) --> ปกติก็เลือกไว้ครับ

Enable Patch Cartridge Access : ปกติไม่ต้องเลือก ให้เลือกเมื่อทำการแปลงด้วยวิธีอื่นๆไม่สำเร็จก็ให้ลองเลือกฟังก์ชั่นนี้ดู ซึ่งในเวอร์ชั่น 2.56 จะมีให้เลือก High กับ Low ไม่มีหลักการตายตัว ต้องลองแปลงดูถึงจะรู้ครับ

ปรับแต่งเสร็จก็กด OK

3. กลับมาที่หน้าหลัก (ตามรูปแรก) กด out เพื่อแปลงรอม

จะได้ไฟล์ออกมาสองไฟล์คือ ไฟล์นามสกุล .nds.dsq และ .nds.sav ในที่นี้คือ
Osu! Tatakae! Ouendan.nds.dsq
Osu! Tatakae! Ouendan.nds.sav

(ถ้าเลือก Rom position Patch เป็น Supercard จะได้ไฟล์นามสกุล .nds.dsi และ .nds.sav ครับ)

4. copy ทั้งสองไฟล์ไปลงใน SD หรือ CF ครับ

ข้อมูลที่ควรติดตามเรื่อยๆคือ
supercard compatible list จะมีบอกว่ารอมตัวไหนเล่นได้ไม่ได้ แปลงด้วย option ไหนเหมาะสม

การแปลงรอม GBA

ถ้าเป็นการแปลงรอม GBA ก็

1. add file นามสกุล .gba เข้ามาครับ

2. คลิกขวาที่ชื่อรอมแล้วเลือก properties หรือดับเบิลคลิกก็ได้ครับ จะมีหน้าต่างขึ้นมาแบบนี้
Enable SAVE : ถ้าเลือก ตอนแปลงไฟล์จะได้ไฟล์ save มาด้วยครับ ( .sav) ปกติให้เลือกครับ

Enable Saver Patch : ถ้าเลือกจะสามารถกด L+R+SEL+A เพื่อเซฟไฟล์เกมส์ลง SD ต้องเลือก Enable Restart ด้วยนะครับ (ปกติให้เลือกไว้ครับ ไม่งั้นต้องมาเซฟกันด้วยระบบ QPC)
เวลาเล่นเกมส์ GBA ในตลับ supercard หลังจากที่เกมส์มันเซฟแล้ว พอจะเลิกเล่นอย่าลืมกด L+R+SEL+A เพื่อให้มีการเขียนไฟล์ save ลง SD หรือ CF ด้วยนะครับ เพราะปกติตอนเล่นเกมส์ GBA จะเซฟลงเมมโมรี่ของตลับ supercard (sram) ซึ่งพอปิดเครื่องก็หายวับไปในเวลาอันรวดเร็ว

Enable Real Time SAVE : ถ้าเลือกก็จะใช้ระบบ RTS ได้ครับ กดเซฟที่ไหนในเกมส์ได้ครับ (กด L+R+SEL+B ) แปลงไฟล์เสร็จจะมีไฟล์ .sci

Enable Compress : จะมีการบีบอัดรอมให้เล็กลง แปลงเสร็จได้ไฟล์ .scz (จะทำให้ไฟล์เล็กลงแต่โหลดช้าขึ้นนิดหน่อยครับ)

Enable Restart : ถ้าเลือกก็จะสามารถ restart ออกไปที่เมนูเลือกเกมส์ได้ (กด L+R+SEL+START) ปกติให้เลือกไว้ครับ

Enable Add Text File : สามารถเลือก text file ใส่ไปด้วยได้ เวลาเล่นเกมส์ไปก็สลับไปอ่านบทสรุปได้ไงครับ (กด L+R+START+B )

Enable Cheat : โกงเกมส์ครับ (กด L+R+START+A)

สรุปง่ายๆสำหรับรอม GBA คือ

A> โดยปกติให้เลือก Enable Save, Enable Saver Patch, Enable Restart, Enable Real Time Save อันนี้สามารถกด L+R+select+A เพื่อเซฟลง SD/CF ได้ สามารถกด L+R+Select+B เพื่อเซฟหรือโหลดแบบ real time save ได้

B> ถ้าจะลดอาการ slow down ให้เลือกแค่ Enable Save, Enable Saver Patch เท่านั้น แต่จะเซฟโดยกด L+R+Select+A ไม่ได้ ต้องเซฟด้วยวิธี QPC คือเล่นเสร็จให้ปิดแล้วเปิดเครื่องทันที แล้วไปที่เมนู SAVER แล้วเลือกไฟล์เซฟที่พึ่งเล่นไป กด A เพื่อให้เซฟลง SD/CF

เลือกเสร็จก็กด OK

3. จะได้ไฟล์ออกมา 2-3 ไฟล์ครับแล้วแต่ option ที่เลือกมีนามสกุลแบบนี้ครับ
.gba ไฟล์รอมที่แปลงแล้ว
.sci กรณีที่เลือก RTS
.scz กรณีที่เลือก compress (ถ้าเลือกอันนี้ก็จะไม่มีไฟล์ .gba ออกมา)
.sav อันนี้เป็นไฟล์ save ครับ

4. copy ไฟล์ทั้งหมดลง SD หรือ CF

การอัพเฟิร์มแวร์ตลับ supercard

ทางผู้พัฒนาจะมีการปรับปรุงประสิทธิภาพการใช้งานของตลับ supercard อยู่เสมอ และนั่นเป็นที่มาของการอัพเกรดเฟิร์มแวร์ของตลับ supercard
(อย่าสับสนกับการอัพเฟิร์มแวร์ของเครื่องดีเอสเพื่อให้เล่นรอมได้นะครับ อันนั้นเรียกว่าการ FlashMe)

1. ไปดาวน์โหลดไฟล์อัพเดทเฟิร์มแวร์จากเวปนี้ครับ
http://www.supercard.cn/eng/download.htm

ปกติไฟล์อัพเดทเฟิร์มแวร์ตลับจะมีอยู่สองรูปแบบคือมาเป็นไฟล์
- UPGRADE.SCU อันนี้จะรันเองตอนเปิดเครื่อง
- ไฟล์นามสกุล .bin เช่น sd_163.bin อันนี้จะไม่รันเองตอนเปิดเครื่อง ให้กด A เพื่อรันไฟล์

2. copy ไฟล์ดังกล่าวลง SD หรือ CF

3. เปิดเครื่องดีเอส กดรันไฟล์ในข้อ 1 (ถ้าเป็นไฟล์นามสกุล .scu จะรันเองอัตโนมัติ)
จะมีการถามยืนยันว่าจะอัพเฟิร์มแวร์หรือไม่ ก็กด start ยืนยันไปครับ
ระวัง ระหว่างการอัพเฟิร์มแวร์ ห้ามปิดเครื่องหรือให้เครื่องดับเด็ดขาดจนกว่ากระบวนการจะเสร็จสิ้น

4. อัพเฟิร์มแวร์เรียบร้อยก็ลบไฟล์ดังกล่าวออกไปได้ครับ

การเช็ครุ่นเฟิร์มแวร์ของตลับ supercard

- ถ้าเป็นเฟิร์มแวร์เวอร์ชั่นเก่าๆต้องเช็คตอนบูทเข้าโหมด GBA แล้วกดปุ่ม L+R ค้างไว้ ตอนโลโก้นินเทนโดวิ่งขึ้นมาครับ

- ถ้าเป็นเฟิร์มแวร์เวอร์ชั่นหลังๆเช่นเวอร์ชั่น 1.60 ขึ้นไปนี่สามารถกด L+R ค้างไว้ได้เลยครับตอนเปิดเครื่อง

--------------------------

วิธีนำรอม NES, SMS, GG, GB มาเล่นบน NDS/GBA โดยใช้ SuperCard
NES = Nintendo Entertainment System หรือที่รู้จักในบ้านเราคือเกมส์ Famicom
SMS = Sega Master System เครื่องเล่นเกมส์ 8 บิทของ Sega
GG = Game Gear เกมส์เกียร์เป็นเกมส์มือถือของ Sega
GB = Game Boy เกมส์บอยครับ

ตลับ SuperCard ได้รวมอีมูเลเตอร์สำหรับเล่นรอมเกมส์ดังกล่าวไว้ในตลับเรียบร้อยแล้ว ดังนั้นเพียงนำรอมและไฟล์เซฟใส่ใน SD/CF ก็เล่นได้เลยครับ

สมมติว่ารอมที่จะเล่นเป็นเกมส์ฟามิคอมชื่อ Tetris.nes
1. สร้างไฟล์เซฟ
สิ่งที่ต้องทำคือสร้างไฟล์เซฟให้รอมตัวนี้ โดย copy ไฟล์เซฟของ GBA ที่สร้างไว้ตอนแปลงรอม GBA ไฟล์ไหนก็ได้ ขนาดไฟล์ 65,536 bytes มาเปลี่ยนชื่อให้ตรงกับชื่อรอมที่จะเล่น ในที่นี้คือ Tetris.sav

2. copy ไฟล์รอมและไฟล์เซฟลง SD/CF
ในที่นี้ก็คือ Tetris.nes และ Tetris.sav ครับ

รอมอื่นๆ ไม่ว่า sms, gg, gb, gbc ก็เช่นเดียวกันครับ copy ไฟล์เซฟมา rename ให้ชื่อตรงกับชื่อรอมแล้วโยนเข้า SD/CF ได้เลยครับ

การใช้งานสำหรับเกมส์ NES, GB

ระบบ SAVE ของการเล่นรอม NES, GB

- เวลาเปิดเล่นก็เลือกไฟล์จากเมนูเลยครับ
การ save เกมส์ จะเซฟลงเมมโมรี่ของตลับ SC ครับ ซึ่งก่อนเลิกเล่นจะต้องกด L+R+Select+A เพื่อบันทึกลง SD/CF อย่าลืมล่ะไม่งั้นเซฟหายนะ

- ระบบ Real Time Save (RTS) ของเกมส์ NES
กด R+Select เพื่อ save
กด R+Start เพื่อ Load
ก่อนเลิกเล่นอย่าลืมกด L+R+Select+A เพื่อบันทึกลง SD/CF

การตั้งค่าอื่นๆ ให้กด L+R จะมี option ต่างๆให้เลือกปรับตั้ง ลองเล่นดูเองนะครับ

------------------

มีตรงไหนผิดก็ช่วยแก้ด้วยนะครับ

-= FAQ =-

เกี่ยวกับการใช้งาน
ถาม ทำไมเข้าเมนู supercard เพื่อเลือกเกมส์ไม่ได้ มันเข้าหน้าจอหลัก ds ตลอดเลย?
ตอบ สำหรับตลับที่ FW เป็นรุ่นเก่าคือรุ่นต่ำกว่า 1.60 เวลาเปิดเครื่องต้องกด ABXY ค้างไว้ แต่สำหรับตลับที่อัพเฟิร์มแวร์เป็นรุ่น 1.60 แล้ว จะเข้าสู่เมนู supercard เพื่อเลือกเกมส์ได้เลย และถ้าจะเข้าหน้าจอปกติของ ds ให้กด select ค้างไว้ตอนเปิดเครื่องครับ

ถาม ระบบการ save เกมส์ของ SC เป็นแบบไหนยังไงครับ?
ตอบ สำหรับเกมส์ DS นั้น SuperCard จะทำการเซฟโดยอัตโนมัติเมื่อมีการเซฟเกมส์ในตัวเกมส์ โดยจะเขียนข้อมูลลงไปที่ไฟล์เซฟที่อยู่ใน SD/CF เลยครับ พูดง่ายๆคือเหมือนตลับแท้ยังไงยังงั้น

ส่วนสำหรับเกมส์ GBA จะมีระบบการเซฟหลักๆ สองชนิดคือ
- การเซฟแบบปกติ ก็คือการเซฟในจุดที่ตัวเกมส์ให้เซฟ เพียงแต่จะยังไม่มีการเขียนไฟล์เซฟลง SD/CF ในทันที มันจะเขียนลงใน sram ของตัวตลับ supercard ซึ่งไม่มีถ่านเลี้ยงไว้ ถ้าปิดเครื่องเซฟก็จะหายวับไปในเวลาไม่กี่วินาที ดังนั้นจะต้องมีการสั่งให้มันคัดลอกเซฟจาก sram ลง SD/CF อีกที โดยการกด L+R+Select+A ครับ และเช่นกันไฟล์เซฟของตัวนี้นามสกุล .sav แต่ละเกมส์ก็จะมีไฟล์นี้ไม่ซ้ำกัน ไม่ต้องกลัวว่าจะไปเซฟทับเกมส์อื่น

(อันนี้สำคัญ อย่าลืมกด L+R+Select+A ก่อนเลิกเล่น ไม่งั้นได้เล่นใหม่แน่ๆครับ จริงๆจะกดเมื่อไหร่ก็ได้ ทำให้ชินเข้าไว้)

ปล. เซฟนามสกุล .sav ของ SuperCard เอาไปเล่นกับอีมูเลเตอร์ VBA ได้นะครับ ไฟล์เหมือนกัน

- การเซฟแบบ Real Time Save (RTS) คือเราเล่นไปถึงตรงไหนก็เซฟได้ทันทีทุกจุดไม่ต้องรอจุดเซฟในเกมส์ อันนี้ พอกด L+R+Select+B ครับ มันจะเขียน save state ลงใน SD/CF เลยครับ เซฟลงในไฟล์นามสกุล .sci น่ะครับ ดังนั้นไม่ต้องกลัวว่าจะไปเซฟทับไฟล์เกมส์อื่น เพราะแต่ละเกมส์จะมีไฟล์เซฟของแต่ละเกมส์อยู่แล้วครับ
(RTS จะใช้หรือไม่ใช้ก็ได้ มันคล้ายๆเป็นการโกงเกมส์หน่อยๆน่ะครับ เล่นพลาดแล้วกลับมาเล่นใหม่ที่จุดที่เซฟไว้ได้)

ถาม จะลบเซฟเกมส์ nintendogs ยังไง กด LRABXY แล้วมันกลับเข้าหน้าเมนู supercard ตลอดเลย
ตอบ เนื่องจากปุ่มที่ใช้ในการลบเซฟเกมส์ nintendogs (กดตอนขึ้นโลโก้นินเทนโด) กับปุ่มที่ใช้ Restart กลับมาหน้าเมนูเลือกเกมส์ ดันเป็นปุ่มเดียวกันคือ LRABXY วิธีแก้ก็คือตอนแปลงรอมไม่ต้องเลือก enable restart หรือไม่ก็เอาเซฟที่แปลงมาใหม่ copy ทับเซฟเดิมใน sd/cf ไป

ถาม ทำไมเล่นบางเกมส์เวลา game over หน้าจอเป็นสีขาวค้างแฮงค์
ตอบ เคยมีปัญหาดังกล่าวในบางเกมส์เช่น Resident Evil ซึ่งเป็นทางผู้พัฒนาได้ออกเฟิร์มแวร์และโปรแกรมแปลงรอมตัวใหม่ออกมาแล้ว (เฟิร์มแวร์ตลับ v 1.61 / โปรแกรมแปลง v 2.52) ให้ไปโหลดมาอัพเกรดกันนะครับ ปัญหาได้รับการแก้ไขแล้วครับ

ถาม จะดูหนัง ฟังเพลง ดูภาพใน supercard ได้ยังไง
ตอบ ลงโปรแกรม moonshell ครับ หาได้จากเวปนี้ครับ
http://mdxonline.dyndns.org/archives/nds/
และคุณ [Kaichu]Senki! ได้บอกวิธีลงโปรแกรมไว้ที่กระทู้นี้ครับผม
http://www.thainintendo.com/forum/index.php?showtopic=10976&hl=

เกี่ยวกับการแปลงรอม
ถาม รอมที่แปลงแล้วมันอยู่ไหนอ่ะ หาไม่เจอ
ตอบ ปกติถ้าใช้บริการ 'น้าเน็ก' ตอนติดตั้งโปรแกรมแปลงรอม (คือกด next อย่างเดียว) รอมที่แปลงแล้วจะอยู่ที่ C:\Program Files\SC\OUT แต่เราสามารถเปลี่ยนโฟลเดอร์ของรอมที่แปลงแล้วได้โดยคลิกที่ tab OPTIONS ในโปรแกรมแปลงรอม ในส่วนของ "OUT PATH"

เกี่ยวกับตลับ SuperCard
ถาม SuperCard แบบ SD กับ CF ต่างกันยังไง
ตอบ ต่างกันที่รูปร่างตลับและสื่อบันทึกที่ใช้คือ
แบบ SD ตลับเมื่อใส่เมมฯแล้วจะเล็กกระทัดรัดกว่าแบบ CF แต่เวลาจะเอาเมมฯออกต้องถอดตลับออกมา
ส่วนการใช้งานไม่ต่างกันครับ มีเมมฯแบบไหนอยู่แล้วก็เลือกตลับแบบนั้นเพื่อความประหยัด

ผมถามเกี่ยวกับการ save ของ supercard หน่อย
คือ

1.save เกมยังไง
2.save ได้ทุกเกมเลยมั้ย แล้วถ้าไม่ได้ทุกเกมมีวิธีดูยังไง
3.save แล้วจะมีอะไรเปลี่ยนแปลงมั้ย เช่นfile ใหญ่ขึ้น...

สำหรับรอม nds
- ก็เล่นไปตามปกติ เวลาเซฟมันจะเซฟลงไฟล์ .nds.sav ที่อยู่ใน sd/cf เองโดยอัตโนมัติ ไม่ต้องไปทำอะไรเพิ่ม ไฟล์จะมีขนาด 262,144 bytes ตลอดเวลาไม่เพิ่มไม่ลด
- เซฟได้ทุกเกมส์หรือไม่
99% เซฟลง sd/cf ได้หมด ยกเว้นบางเกมส์ที่ต้องเซฟลงตลับแท้ที่มีประเภทของเซฟแบบเดียวกันกับเกมส์ มีอยู่สามเกมส์ในตอนนี้คือ Madagascar, SD Gundam: G Generation DS, Eigo ga Nigate na Otona no DS Training E ซึ่งในอนาคตอาจมีการแก้ไขให้เซฟลง sd/cf ได้ครับ

สำหรับรอม gba
- เล่นไปตามปกติเวลาถึงจุดเซฟในเกมส์ มันก็จะเซฟลงในเมมโมรี่ของ sc โดยอัตโนมัติ แต่เวลาจะเลิกเล่นจะต้องกด L+R+Select+A แล้วเลือก Yes เพื่อคัดลอกเซฟจากเมมใน sc ลง sd/cf ย้ำนะครับว่าสำคัญมากไม่งั้นปิดเครื่องไปเซฟที่อยู่ในส่วนเมมโมรี่ของ SC จะหายวับไปในเวลาอันรวดเร็ว เพราะตลับ SC ไม่มีถ่านหล่อเลี้ยงเซฟไว้แบบ m3 ครับ
- ไฟล์เซฟจะนามสกุล .sav ขนาด 65,536 bytes ไม่เพิ่มไม่ลดขนาดครับ
- อีกแบบหนึ่งคือระบบ Real Time Save คืิอเซฟที่จุดไหนก็ได้ในเกมส์ (เหมือน save state น่ะ) ต้องเลือก option นี้ตอนแปลงด้วยจะมีไฟล์นามสกุล .sci ออกมาครับ การใช้งานก็คือกด L+R+Select+B แล้วจะมีให้เลือกว่าจะ save หรือ load

เฉพาะเกมส์ GBA ที่มี Real Time Save ครับ เกมส์ NDS ยังไม่มีระบบนี้ครับ

ลองใช้ดู ไม่ยากครับ

การเก็บไฟล์เซฟไว้เล่นทีหลังถ้าอยากเล่นอีก

QUOTE(NasY @ Apr 4 2006, 08:27 PM)
คือ ถ้า รอมdsมัน save ลงไฟล์ นามสกุล .sav ใช่ปะ ครับ  งั้น ถามเรา ต้อง การ ลบเกมที่ไม่ได้เล่น ทิ้ง แต่เรา จะเก็บ เซฟ เอาไว้ อยู่ ก็ ต้อง ก็อป เซฟ ทับ อัน ที่เรา โหลด มาอัน แรก ด้วยใช่ ปะครับ

แต่ละเกมส์จะมีไฟล์เซฟของตัวเองครับเช่น
เกมส์ tetris.nds.dsq ก็จะมีไฟล์เซฟคือ tetris.nds.sav
เกมส์ TAO.nds.dsq ก็จะมีไฟล์เซฟคือ TAO.nds.sav

จะลบเกมส์ทิ้งก็ลบตัวไฟล์รอมออกไปได้ครับ ส่วนเซฟจะเก็บเซฟไว้ก่อนเผื่อวันหลังจะมาเล่นต่ออีกก็ไม่ต้องลบออก ให้ค้างไว้ในเมมก็ได้ หรือก็อปลงคอมพิวเตอร์เก็บไว้ก็ได้ครับผม

พี่หลิวทำไว้นานแล้วขอบคุณมากๆๆค่ะโปรแกรมต่างๆๆที่ต้องมี  ตัวอัปเดทและ ตัวแพทใหม่ๆๆติ๊กจะ แคปภาพหน้าจอการแปลง และอื่นๆๆ การเทสใช้งานกะเครื่องรุ่นต่างๆๆมาเพิ่มค่ะ  ติ๊กจะทำ SC จนเสร็จแล้วไปต่อที่ EZ4  DSTT N5 R4 นะคะ   555

โปรแกรมแปลงหนังเพลงค่ะ เอาไว้เล่น ไฟล์เพลง กะ หนัง ที่ GBA GBASP GBM ค่ะ
http://hotfile.com/dl/50095566/b5966d3/FilmPlaySDen.rar.html

http://hotfile.com/dl/50128075/fdeba6a/GBAMEDIA-eng.rar.html

โปรแกรมเช็กจอภาพ NDS NDSL
http://hotfile.com/dl/50100950/1b4d2c7/checknds.rar.html
http://hotfile.com/dl/50102649/1983f88/Test_Dead_pixel.rar.html

โปรแกรมมูนเชล และ ตัวแปลงหนัง และโปรแกรมรีเซ็ทเครื่อง

http://hotfile.com/dl/50109899/120ff83/Nds_DPG-toolSUPERsetup.rar.html
http://hotfile.com/dl/50115368/68bb38e/moonshell171p1_with_dpgtools131.rar.html
http://hotfile.com/dl/50102316/fa367aa/Moonshell_reset_for_SC.nds.html

ดีเอสออร์แกรืไนซ์เซอร์ค่า

อ่าน E-BOOK ด้วย NDS

ดิกไทย จิ๋วจิ๋ว
http://hotfile.com/dl/50102220/d40f462/jewjew02.nds.html

เพิ่มเติมการใช้งานอย่างย่อๆๆๆ ค่ะ

===== วิธีการใช้ Super Card ในการเล่นเกม Nes, GB, PCE, GG =====

รอมตัวอย่างรวม ฟามิคอม ร็อกแมนหลายๆๆภาค เล่นใด้เรยยมีเซฟด้วย

http://hotfile.com/dl/50132333/01761bc/Famicom.rar.html
1. ไฟล์เกมเครื่อง Nes, GB, Pce, GG ไม่ต้องแปลงไฟล์
2. Copy ไฟล์ Save (*.sav) ของ GBA มาหนึ่งไฟล์ (จากเกมใดก็ได้)
3. Rename ชื่อ Save เกมให้เป็นชื่อเดียวกับไฟล์เกม เช่น เกมชื่อ Game.nes ก็ Rename เป็น Game.sav
4. Copy ไฟล์เกมและเซฟลง CF หรือ SD (แล้วแต่รุ่น)  แล้วเสียบเข้ากับตลับ Super Card
5. เสียบตลับ Super Card ลงใน GBA, GBA SP, Nintendo DS
6. เปิดเครื่องเกม เลือกไฟล์เกมแล้วกดปุ่ม A
7. ก่อนปิดเกมให้กดเก็บ Save เหมือนเล่น GBA

===== วิธีการใช้ Super Card ในการดูหนัง+ฟังเพลง =====

1. ลงโปรแกรม GBA Media ก่อน
2. แปลงไฟล์หนังหรือเพลงด้วยโปรแกรมดังกล่าว
3. Copy ไฟล์ที่ได้ลง CF หรือ SD (แล้วแต่รุ่น) ครับ แล้วเสียบเข้ากับตลับ Super Card
4. Copy ไฟล์ FilmPlay.bin หรือ FilmPlay.gba (ตัวไหนก็ได้) ลงใน CF หรือ SD (แล้วแต่รุ่น) เช่นกัน
5. เสียบตลับ Super Card ลงใน GBA, GBA SP, Nintendo DS
6. เปิดเครื่องเกม เลือกไฟล์ที่ชื่อ FilmPlay แล้วกดปุ่ม A
7. จะเข้าเมนูของโปรแกรม GBA Media จากนั้น
    เลือกที่เมนู Film ถ้าต้องการดูหนัง > แล้วเลือกไฟล์หนังใน CF หรือ SD (แล้วแต่รุ่น)
    เลือกที่เมนู Music ถ้าต้องการฟังเพลง > แล้วเลือกไฟล์เพลงใน CF หรือ SD (แล้วแต่รุ่น)
    เลือกที่เมนู E-Book ถ้าต้องการอ่าน E-Book > แล้วเลือกไฟล์ E-Book ใน CF หรือ SD (แล้วแต่รุ่น)

===== วิธีการใช้ Super Card ในการดูภาพนิ่ง =====

1. ลงโปรแกรม UF GBA Slideshow ก่อน
2. สร้างไฟล์ .gba จากภาพนิ่งด้วยโปรแกรมดังกล่าว
3. Copy ไฟล์ที่ได้ลง CF หรือ SD (แล้วแต่รุ่น)  แล้วเสียบเข้ากับตลับ Super Card
4. เสียบตลับ Super Card ลงใน GBA, GBA SP, Nintendo DS
5. เปิดเครื่องเกม เลือกไฟล์ .gba ที่คัดลอกมา แล้วกดปุ่ม A

===== วิธีการอัพเกรดตลับ Super Card =====

1. Copy ไฟล์ Upgrade.scu ลงใน CF หรือ SD (แล้วแต่รุ่น) แล้วเสียบเข้ากับตลับ Super Card  **ตอนนี้จะเป็นล่าสุดคือ SC185.bin**2. เสียบตลับ Super Card ลงใน GBA, GBA SP, Nintendo DS
3. เปิดเครื่องเกม Super Card จะถามว่าให้อัพเกรดหรือไม่ กดปุ่ม A ยืนยัน เลือกไฟล์SD185 แล้วกดโหลดเหมือนโหลดเกม
4. รอครู่เดียวก็อัพเกรดเสร็จแล้วครับ ใช้งานได้ตามปกติเลย
5. ควรลบไฟล์ Upgrade.scu ออกจาก CF หรือ SD (แล้วแต่รุ่น) ด้วย ป้องกันการอัพเกรดอีกในภายหน้า

ควรเสียบหม้อแปลงใว้หรือแน่ใจว่าแบตเต็มนะคะ ป้องกันแบตไฟไม่พอ ตลับจะ บริก

===== วิธีการใช้ปุ่มคำสั่งในการใช้เล่นเกม =====

1. เก็บ Save เกมก่อนปิดเกมทุกครั้ง (ต้องเลือกตัวเลือกนี้ขณะแปลงไฟล์เกม)
    L + R + A + Select

2. เก็บ Save แบบ Real Time Save (ต้องเลือกตัวเลือกนี้ขณะแปลงไฟล์เกม)
    L + R + B + Select

3. เปิดอ่านไฟล์ข้อความขณะเล่นเกม (ต้องเลือกตัวเลือกนี้ขณะแปลงไฟล์เกม)
    L + R + B + Start

4. เลือกเปิดปิดสูตรเกมที่มีอยู่ (ต้องเลือกตัวเลือกนี้ขณะแปลงไฟล์เกม)
    L + R + A + Start

5. กลับสู่เมนูหลักของ Super Card (ต้องเลือกตัวเลือกนี้ขณะแปลงไฟล์เกม)
    L + R + Start + Select

===== Ends วิธีการใช้งานทั่วไป =====
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 26, 2010, 11:02:21 PM โดย sarina256 » บันทึกการเข้า

รับลงเกมXB360+wii+ps3+psp+NDS+3DS
ซ่อมแปลงwii wiiU-xb360-PS3และอื่นๆ จำหน่ายเครื่องเกมรุ่นใหม่ IDline. sarinacute https://www.facebook.com/sarina.takahashi.9
eureka 
ผู้บัญชาการทหารสูงสุด
*

สมาชิกอันดับที่: 9

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2010, 03:43:32 PM »

เย้ยยย ยังมีเก็บไว้อีกหรือเนี่ย ผมเขียนเองยังไม่ได้เซฟไว้เลย  555
บางอย่างมันก็ไม่อัพเดทเท่าไหร่แล้วนะครับแต่รวมๆยังพอดูเป็นแนวได้

'เกียรติคุณ' หรือเทียบ 'ธรรมคุณ'
อะไรที่ละได้วางได้ ให้พยายามละไว้วางไว้ อย่าไปยึดไปจับให้มากนัก
sv_joe 
ผู้ว่าไทยเรโทร
*

สมาชิกอันดับที่: 7

« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2010, 03:43:56 PM »

ขอบคุณจ้า ตอนนี้มี DSTT ตัวเดียวเอง ไม่ค่อยได้เล่นด้วย DS  Sad
sarina256 
*

« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2010, 03:48:47 PM »

เย้ยยย ยังมีเก็บไว้อีกหรือเนี่ย ผมเขียนเองยังไม่ได้เซฟไว้เลย  555
บางอย่างมันก็ไม่อัพเดทเท่าไหร่แล้วนะครับแต่รวมๆยังพอดูเป็นแนวได้

ติ๊กติดตามงานพี่หลิวมานานแล้วค่ะ เมื่อวานติ๊กถามไปทางพี่เอ๊กก้า ก็บอกติ๊กว่าให้ติ๊กลงเครดิตพี่หลิว

แล้วส่วนอัปเดทใหม่ๆๆติ๊กจะจัดการเพิ่มเติมเองค่ะ  004

ปล เป็นแฟนผลงานพี่หลิวมานานแล้ว ประทับใจพี่มากๆๆๆ  004 004

รับลงเกมXB360+wii+ps3+psp+NDS+3DS
ซ่อมแปลงwii wiiU-xb360-PS3และอื่นๆ จำหน่ายเครื่องเกมรุ่นใหม่ IDline. sarinacute https://www.facebook.com/sarina.takahashi.9
sarina256 
*

« ตอบ #4 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2010, 03:49:37 PM »

ขอบคุณจ้า ตอนนี้มี DSTT ตัวเดียวเอง ไม่ค่อยได้เล่นด้วย DS  Sad

DSTT นี่ติ๊กก็มีโปรแกรมทุกตัวของมันค่ะ เด๊ยวอัป SC+EZ4เรีบยร้อยก่อน  555

Ace 
*

สมาชิกอันดับที่: 30

« ตอบ #5 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2010, 04:13:39 PM »

ไม่มีของ M3 slot2 เหรอครับ   Sad

แต่มันก็เก่ามากแล้วล่ะ  เค้าไม่ update FW ให้แล้ว  คงต้องซื้อตัวใหม่เอา

ความสุข = สิ่งที่มีอยู่ / ความต้องการ

คิดแบบที่หนึ่ง ทำให้สิ่งที่มี มีมากที่สุดเท่าที่จะทำได้ ความสุขก็มีมากขึ้นเท่านั้น

คิดแบบที่สอง ทำให้ความต้องการเข้าใกล้ศูนย์ ความสุขก็มีมากขึ้นเท่านั้น
sarina256 
*

« ตอบ #6 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2010, 04:14:49 PM »

ไม่มีของ M3 slot2 เหรอครับ   Sad

แต่มันก็เก่ามากแล้วล่ะ  เค้าไม่ update FW ให้แล้ว  คงต้องซื้อตัวใหม่เอา

เอ็ม สามติ๊กมะใด้เก็บเรยยค่า ช่วยมะใด้เรยยพี่เอส  006

มีลิ๊งโหลดนะคะเด๊ยวแปะให้ยังออกเวอร์ใหม่ๆๆเหรอป่าวเนี่ย  006

พรุงนี้มาต่อที่เหลือทั้งหมด และแปลงรอมให้ดุและแปะให้โหลดสดๆๆๆ รวมถึงอัป ส่วนของการเล่น NDS ใหม่สุด
แล้วจะใด้ไปรีวิวการใช้งานจริงๆๆจากเครื่องจริง และรวมถึง เรื่องทำไมแปลงแล้วเล่นใด้ไม่ใด้ ค่ะ
  555
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 23, 2010, 07:30:34 PM โดย sarina256 » บันทึกการเข้า

noskyoat 
*

สมาชิกอันดับที่: 1790

« ตอบ #7 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2010, 04:23:33 PM »

m3 ไม่อัพเดทแล้วครับ แต่โปรแกรมเก่า ก็ใช้งานได้ปกติ  005
chaijangg 
*

สมาชิกอันดับที่: 699

« ตอบ #8 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2010, 04:56:47 PM »

ของผมใช้ m3 perfect  กำลังพยายามลงเกมส์อยู่   555 555  ตอนนี้ลงสำเร็จแค่ gba ส่วน nds ยังไม่มีอนาคต   004 004

sc card คืนนี้จะไปลองใหม่   555 555

umbababa 
*

สมาชิกอันดับที่: 655

« ตอบ #9 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2010, 05:41:58 PM »

ผมชอบsc ตรงที่มันเล่นromเครื่อง8bitได้โดยไม่ต้องแปลงromหรือลงโปรแกรมอะไรเลยนี่หละ ไส่ปุ้ปเล่นได้ปั้ป สะใจดีจริงๆ menuแบบ textก็เร็วโคตรๆ โดนมากสำหรับเวลาหยิบมาเล่น เวลาจุ้ก เวลาจิ้ก นอกบ้าน เข้าเกมเร็วในไม่กี่วิ
new 
กำนันไทยเรโทร
*

สมาชิกอันดับที่: 2240

« ตอบ #10 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2010, 06:30:27 PM »

จะถามเรื่องsupercard lite เห็นบางคนบอกว่าเล่น gbaได้บางคนก้อบอกว่าเล่นไม่ได้งงไปหมดแล้ว
eureka 
ผู้บัญชาการทหารสูงสุด
*

สมาชิกอันดับที่: 9

« ตอบ #11 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2010, 06:41:28 PM »

supercard lite เล่น gba ได้
supercard lite rumble สั่นได้ แต่เล่น gba ไม่ได้

'เกียรติคุณ' หรือเทียบ 'ธรรมคุณ'
อะไรที่ละได้วางได้ ให้พยายามละไว้วางไว้ อย่าไปยึดไปจับให้มากนัก
paper 
*

สมาชิกอันดับที่: 31

« ตอบ #12 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2010, 07:54:24 AM »

ผมลืมมาลงชื่อกระทู้นี้ได้ไงนี่  555
ข้อมูลเยอะมากครับ ดีครับไม่งั้นมีถามประจำการใช้ SC+EZ4 นี่ 004

ตอนนีี้เก็บแต่ตลับ Flash  แล้ว แต่ยังรัก GBA เหมือนเดิม
มาคุยเรื่องตลับ Flash กันจ้า
http://www.thairetro.com/forum/index.php?topic=22596.0
รีวิวเกมแนวติ่ง เข้ามาช่วยกันจ้า
http://www.thairetro.com/forum/index.php?topic=36215.msg699110#msg699110
sarina256 
*

« ตอบ #13 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2010, 08:21:23 AM »

ผมลืมมาลงชื่อกระทู้นี้ได้ไงนี่  555
ข้อมูลเยอะมากครับ ดีครับไม่งั้นมีถามประจำการใช้ SC+EZ4 นี่ 004

ติ๊กทดสบบน SC-SD  SC-Lite microsd   ซึ่งเล่น NDS+GBAใด้

ต่อไปสำหรับอัปเดทของ SC คือทดสอบการเล่น FF  GB GBC  GBA NDS  MP3  Movie  บน GBA-SP

GBM  NDS NDSL ค่ะ

เรื่องการใช้โปรแกรมแปลงหนัง และ โปรแกรมจัดการไฟล์ DS Organizer

และอับโปรแกรมที่แปลง GB GBC >>>>GBA เพื่อแปลงผ่านโปรแกรมSC มาเป็นรอม GBA ค่ะ

และก็ แพทใหม่ๆๆของ SC SOFTWAREพร้้อมโค้ดโกง 2500 เกม

บวกกับการทดสอบการเล่น SC  + GC@Gamboy Player ค่ะ

เสร็จแล้วติ๊กจะใด้ไปทำ EZ4 ต่อค่ะ   005

sarina256 
*

« ตอบ #14 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2010, 10:32:05 PM »

วันนี้มาแนะนำการแปลง รอม GBA + NDS และโปรแกรมน่าใช้ต่างๆๆค่ะ  และอัป รอมตัวอย่างที่ทำไว้แล้วค่ะ ลง เม็มเล่นใด้เรยย  555

ก่อนอื่นแนะนำโปรแกรมน่าใช้ก่อนแบบคร่าวๆๆๆๆ

เครื่องที่นำมาทดสอบ  NDS + NDSL  SCSD  SCLite Micro

เปิดมาลองเกมที่ลงๆๆไว้

ลองๆๆโปรแกรมบ้าง  Moonshell 171thai/ VDO/ MP3/ Picture /Ebook   รองรับภาษาไทย ฟังเพลงเพลินไปเรยยย

DSโปรแกรมจัดการ ออร์แกไนซ์  ติ๊กใช้ คิดเลข ฟังเพลง ดุรูปภาพ จดตารางงาน เบอร์โทรลุกค้า ที่อยู่ลูกค้า  จัดการไฟล์ใน SDCARD
เราเขียนๆๆเป็นลายมือเราแล้วเซฟใว้ใด้เรยย มีประโยชน์มากๆๆ

เขียนด้วยลายมือเรา อิอิ

มีดิกไทย อังกฤษด้วย  ที่จริงมีหลายๆๆตัวที่น่าใช้ แบบที่เป็น JP>>>THAI ก็มี

โปรแกรมวาดรูประบายสี มีเอฟเฟ้กใช้มากมาย

ลองๆๆเกม NDS ดูบ้าง

โซม่าบริงเกอร์ไทย ( พี่เก่งฮ็อตและทีมงาน สร้างสรรค์ให้เราเล่นกันค่ะ )

คุกกิ้งมาม่าไทย  อุอุ

เด๊กแว้นเตะบอล ใหม่ล่าสุด

นารุโตะตอนล่าสุดออกเมื่ออาทิตย์ก่อน

โปรแกรม เรน ใช้ก็อปเซฟจากการ์ดแท้ลง SC   หรือถ่ายจากSC>>>การ์ดแท้เหมาะที่เอาเซฟเทพที่ใช้สรูตหรือโหลดเซพดีๆๆมาจากเน็ทแล้วเอาไปใส่การ์ดแท้เล่นต่อ

ใส่สรูตโกงใด้ด้วย ทั้ง GBA+NDS ชอบ SCก็ตรงนี้ด้วย ละ อิอิ ^^

แล้วก็มาดูตัวอย่างการแปลงรอม GBA แบบง่ายๆๆๆ ดรแกรมแปลงรอม แนะนำใช้ SC255นะคะ สำหรับแปลงเกมบอยแอดว้าน ทุกเกมค่ะ

ลงแล้วเปิดโปรแกรมขึ้นมา ( ติ๊กลงไว้สามตัวในเครื่องเดียว มี SC255 269 271เวลาลงติีกตั้งแฟ้มที่จะลงและแก้ชื่อไอค่อนเอาเองค่ะมะงั้นจะไปทับกัน )

เลือกคอนฟิกที่เราจะ เอา ไฟลืที่แปลงแล้วไปลง ลองๆๆที่ C:/   หรือลงที่SD gลยก็ใด้ค่ะ

รอมเกมแนะนำให้แตกซิปออกก่อนนะคะ ไม่งั้นบางทีจะเออร์หรือแปลงนานนะค่ะ  แบบนี้จะแปลงเร็วมากๆๆ

ใด้แล้วเราก็เอาไฟลืใส่เม้มเล่นเรยยยย

ถ้าเพื่อนๆๆใช้ SC ตัวอื่นๆๆแปลงที่ไม่ใช่ 255  ส่วนใหญ่จะแปลงแล้วแฮ๊งค่ะ  เด๊ยวจะมาอัปส่วนโปรแกรมแปลง โปรแกรมน่าใช้ และอัปแพทของ SCตัวล่าสุด พร้อมรอมที่ติ๊กแปลงมาแล้วค่ะ

ล่าสุดทีมงาน SC เล็งเห็นคุณค่าสาวกเดนตาย SLOT 2 จึงใจดีออกแพทอัปมาให้ มาดูกันค่ะว่าอะไรบ้าง

แพทล่าสุด รองรับ โปเกย์ม่วง ฮาร์ทโกลด์ โซลล์ซิลเวอร์ ด้วย นะเธอว์    อื้มมมมม

http://forum.supercard.sc/thread-5704-1-1.html

SC ล่าสุด SC271  แปลงรอม NDS แห่ลมเป็ดมาก  http://eng.supercard.sc/

วิธีการปรุง  จากคุณ DjoeN ณ gbatemp คร่า ตามนี้

http://gbatemp.net/index.php?
showtopic=216...p;#entry2703938

ขอบใจนะตัวเอง ดีจิงๆๆๆ

Can confirm that it works smile.gif

Saver Patch: SD Card
Rom Position Patch: SD Card
Enable Restart: Yes
Faster Game Play: Yes
Enable DMA Mode: Yes
Enable Patch Cartridge Access: High
ReadCardPatchMode: Mode 1

Place the output file: "xpa-phg.nds.dsq" and "xpa-phg.nds.sav" in the same dir as "patch_sc_slot2_Pokemon.exe"
Go to command line and run "patch_sc_slot2_Pokemon.exe"
-> patch_sc_slot2_Pokemon.exe "xpa-phg.nds.dsq" "xpa-phg.dsq"
-> Wait till it's finnished
-> Rename "xpa-phg.nds.sav" to "xpa-phg.sav"
-> Copy "xpa-phg.dsq" and "xpa-phg.sav" to your minisd/sd/tf
-> Play Pokémon from your slot-2 SuperCard!

Works nice, saving so far works also fine

ทำตามนี้รอดแน่นอน  555

อัปรอมตัวอย่างแบบเล่นใด้เรยย GBA

1577 - Hamtaro - Ham-Ham Games (E)(Rising Sun)

http://hotfile.com/dl/50552730/cd8d01b/hamtaro_HAMAMGAME.rar.html

1716 - Kirby And The Amazing Mirror (U)(Rising Sun)

http://hotfile.com/dl/50551087/5a80326/GBA-Kirby_mirror.rar.html

อัปรอมตัวอย่างแบบเล่นใด้เรยย NDS

Cooking Mama-thai
http://hotfile.com/dl/50556659/e16bdbd/NDS_Cookingmama_thai.rar.html

โปรแกรม มูนเชล  เอาไว้ฟังเพลง ดูหนังค่ะ

http://hotfile.com/dl/50549101/46dc3bc/Moonshell171_thai.rar.html

โปรแกรม ออร์แกไนซ์

http://hotfile.com/dl/50547811/5d7908b/DS_DSOrganize.rar.html

พรุ่งนี้จะมาแนะนำเรื่องสรูตที่ใช้กับ SC + การแปลงหนังใว้ดุเองและเ็้ว็ปที่ให้โหลดหนังที่แปลงแล้วมาดูนะคะ

003

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 26, 2010, 12:26:33 AM โดย sarina256 » บันทึกการเข้า

หน้า: [1] 2 3 ... 5
  พิมพ์